
HOTUBA YA MHESHIMIWA SAMIA SULUHU 

HASSAN, RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA, KWENYE UZINDUZI WA MITAMBO 

MIPYA YA MATATIBU YA MOYO KATIKA TAASISI  

YA MOYO YA JAKAYA KIKWETE 

DAR ES SALAAM, TAREHE 12 JUNI, 2021 

 

Mheshimiwa Dkt. Dorothy Gwajima, Waziri wa Afya, 

 Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto; 

 

Mheshimiwa Amos Makalla,  

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam; 

 

Ndugu Kate Kamba, Mwenyekiti wa CCM, 

 Mkoa wa Dar es Salaam pamoja na 

Viongozi wote wa Vyama vya Siasa; 

 

Waheshimiwa Viongozi wa Dini; 

 

Prof. Abel Makubi, Katibu Mkuu, Wizara ya Afya, 

 Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto; 

 

Dkt. Aifello Sichwale, Mganga Mkuu wa Serikali; 
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Prof. William Mahalu, Mwenyekiti wa Bodi ya 

Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete; 

 

Prof. Lawrence Maseru, Mkurugenzi Mkuu wa Hospitali 

 ya Taifa ya Muhimbili; 

 

Prof. Mohamed Janabi, Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi  

ya Moyo ya Jakaya Kikwete; 

 

Waheshimiwa Mabalozi mliopo; 

 

Wafanyakazi wa Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete; 

 

Wageni Waalikwa, Wana-Habari, Mabibi na Mabwana; 

  

 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania! 

 

 Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi 

Mungu, muumba wetu, kwa kutujalia uhai na kutuwezesha 

kukutana leo hapa. Aidha, nakushukuru Mheshimiwa 
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Waziri wa Afya na Uongozi wa Taasisi ya Moyo ya Jakaya 

Kikwete kwa kunialika kwenye tukio hili muhimu la 

uzinduzi wa Mitambo miwili ya kisasa ya Uchunguzi na 

Tiba ya Maradhi ya Moyo: Catheterization Laboratory (au Cath 

Lab) pamoja na Carton 3 kwa gharama ya shilingi bilioni 

4.6. Ahsanteni sana. 

 

Nawashukuru pia wageni wenzangu wote waalikwa 

kwa kuhudhuria hafla hii. Nimefurahi pia kuwaona 

waheshimiwa Mabalozi mbalimbali. Hii inaonesha kuwa 

mnatambua uzito na umuhimu wa tukio hili. 

 

Waheshimiwa Viongozi, 

Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

 Hivi punde tumesikia kuwa magonjwa 

yasiyoambukiza (moyo, figo, kisukari, saratani au kansa, 

n.k.) yanaongezeka duniani. Kwa mujibu wa Takwimu za 



 4 

mwaka 2016, magonjwa haya yalisababisha zaidi ya vifo 

milioni 41, sawa na asilimia 71 ya vifo vyote vilivyotokea. 

Takwimu pia zinaonesha kuwa, magonjwa ya moyo na 

shinikizo la damu ndiyo yenye kuongoza kwa kusababisha 

vifo. Kwa hapa nchini, takwimu zinaonesha kuwa magojwa 

yasiyoambukiza yalichangia asilimia 33 ya vifo vyote nchini 

mwaka 2017, ambapo vifo vilivyotokana na magonjwa na 

moyo na shinikizo la damu vilikuwa asilimia 13.  

 

  Ni kwa kuzingatia hilo, leo tuna faraja kuweza 

kuzindua mitambo hii miwili ya kisasa ya uchunguzi na tiba 

ya magonjwa ya moyo. Kama tulivyosikia, Mtambo wa Cath 

Lab tulioununua ni wa kisasa ukilinganisha na mtambo 

uliokuwepo awali. Aidha, Mtambo wa Carton 3 utatufanya 

tuwe miongoni mwa nchi 8 Barani Afrika yenye Mitambo ya 

namna hiyo. Kununuliwa kwa mitambo hii kutaimarisha 
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uwezo wetu wa kuchuguza na kutibu magonjwa ya moyo, 

ikiwemo kufanya upasuaji wa moyo, uchunguzi wa mishipa 

ya moyo, kuziba matundu ya moyo, pamoja na kurekebisha 

mapigo na mfumo wa umeme wa moyo. 

 

 Napenda kutumia fursa hii kuzishukuru Awamu ya 

Nne na ya Tano za Uongozi wa nchi yetu kwa jitihada 

walizofanya hadi tumefika hapa. Kama tulivyosikia, 

Hospitali hii ilianza wakati wa Awamu ya Nne; lakini 

imepata mafanikio makubwa wakati wa Awamu ya Tano. 

Hivyo basi, nazipongeza sana Awamu hizo za Uongozi wa 

nchi yetu. Kwa namna ya pekee sana, nawashukuru na 

kuwapongeza sana Uongozi, Madaktari pamoja na Wauguzi 

wa Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete kwa kazi nzuri 

waliyofanya. Kama tulivyosikia, tangu taasisi imeanzishwa 

jumla ya wagojwa 5,959 wamepata huduma za upasuaji wa 
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moyo kwa kutumia tundu dogo, ambapo ni watu 11 tu 

ndiyo wamepoteza maisha baada ya upasuaji, sawa na 

asilimia 0.2. Mwandishi mkongwe wa Vitabu wa Marekani 

Bw. Elbert Hubbard aliwahi kusema “One machine can do the 

work the work of fifty ordinary men; but no machine can do the 

work of one extraordinary man“. Hii inaonesha kuwa pamoja 

na mitambo iliyopo, kazi kubwa inafanywa na madaktari. 

Mitambo haifanyi kazi yenyewe, bali inasimamiwa na 

kutumia na madaktari pamoja na wauguzi.  

 

 Kabla ya kuja hapa, nimetembelea maeneo mbalimbali 

ya Taasisi hii. Nimeelezwa na kushuhudia mambo 

makubwa, ikiwemo jinsi moyo unavyosimamishwa kabla ya 

kufanya upasuaji. Nimejionea pia picha za jinsi madaktari 

wanavyofanya kazi. Hivyo, narudia tena kuwapongeza 

madaktari na wauguzi wa Taasisi ya Jakaya Kikwete kwa 
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kazi nzuri mliyoifanya. Kutokana na kazi yenu nzuri, 

mmeweza pia kuokoa kiasi kikubwa cha fedha. Gharama za 

kutibu idadi ya wagonjwa niliyoitaja ni shilingi bilioni 

205.585 bila kujumlisha nauli; lakini kwa hapa nchini, 

matibabu yamegharimu shilingi bilioni 104 na hivyo 

mmeokoa kiasi cha shilingi bilioni 101. Hongereni sana; na 

nataka niwaahidi kuwa, Serikali itaangalia maslahi yenu. 

Sambamba na hilo, tumesikia kuwa baadhi ya wagonjwa 

wanatibiwa kwa msamaha wa Serikali; hivyo, tumepokea 

ombi lenu ili angalau asilimia 30 kwa kuanzia ilipwe 

kwenye Hospitali hii, ili kuendeleza huduma.   

 

Waheshimiwa Viongozi, Mabibi na Mabwana; 

 Nimefarijika kusikia kwamba miongoni mwa 

waliotibiwa hapa ni wagonjwa kutoka Burundi, Comoro, 

Ethiopia, Malawi, Marekani, Misri, Rwanda, Uganda, 
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Ugiriki, n.k. Hii ni hatua nzuri kuelekea azma yetu ya 

kuifanya Tanzania kuwa kitovu cha utoaji huduma za 

kibingwa na ubingwa bobezi Barani Afrika lakini pia 

kukuza utalii wa matibabu (Medical Tourism). Kwa mujibu 

wa utafiti wa Patients Beyond Borders, inakadiriwa kuwa, kila 

mwaka, takriban watu milioni 14 hadi milioni 16 husafiri 

kufuata huduma za matibabu sehemu mbalimbali duniani, 

ambapo inakadiriwa wanatumia kiasi cha Dola za Marekani 

bilioni 45.5 hadi bilioni 72. 

 

Napenda kutumia fursa hii kutoa shukran nyingi kwa 

nchi mbalimbali marafiki ambao wanashirikiana nasi katika 

kuimarisha huduma za moyo za kibingwa bobezi, ikiwemo 

Australia, China, Falme za Kiarabu, India, Israel, Marekani, 

Misri na wengineo. Kama nilivyosema awali, nimefurahi 
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baadhi ya Mabalozi hao wako hapa. Naomba mpokee 

shukrani zetu na tunawasihi sana mzidi kushirikiana nasi. 

 

Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

 Dhamira ya Serikali ni kuboresha na kuimarisha 

upatikanaji wa huduma za afya nchini. Hivyo basi, mbali na 

ununuzi wa mitambo hii ya Taasisi ya Moyo, tumeimarisha 

pia huduma za afya kwa magonjwa mingine 

yasiyoambukiza, ikiwemo kisukari na saratani. Nakumbuka 

mwezi Machi 2019, wakati nikiwa Makamu wa Rais, 

nilizindua mashine ya kisasa ya tiba ya mionzi inayojulika 

kwa jia la Linear Accelerator (LINAC) iliyogharimu shilingi 

bilioni 9.5 Aidha, Serikali imetoa shilingi bilioni 14.5 

kununua mtambo wa PET SCAN. Vilevile tumeimarisha 

huduma za matibabu ya figo katika Hospitali ya Taifa 
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Muhimbili na Benjamin Mkapa na pia kuanzisha huduma za 

ugonjwa wa Seli Mundu katika hospitali zote za mikoa. 

 

 Sambamba na hilo, Serikali hivi sasa inaendelea na 

ujenzi, upanuzi na ukarabati wa miradi 22 ya miundombinu 

ya hospitali za rufaa za mikoa, kanda na hospitali maalum, 

vikiwemo vyumba vya wagojwa wa dharura na mahututi, 

kwa gharama ya takriban shilingi bilioni 193. Aidha, 

kwenye bajeti ya mwaka huu, tumepanga kuendeleza ujenzi 

wa hospitali za wilaya 99 na kuanza ujenzi wa hospitali 

mpya za wilaya 28; kukamilisha ujenzi wa vituo vya afya 52 

na kuanza ujenzi wa vituo vipya 121; na pia kukamilisha 

ujenzi wa maboma ya zahanati 763. Gharama za ujenzi wa 

miradi hii ni shilingi bilioni 198.15. Zaidi ya hapo, 

tumetenga shilingi bilioni 263 kwa ajili ya kununua dawa, 

vifaa, vifaa tiba na vitendanishi na kama alivyosema 
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Mheshimiwa Waziri wa Afya, tumetoa kibali cha ajira za 

watumishi wa afya wapatao 3,337. Ni matumaini yangu 

kuwa hatua hizi zitapanua wigo, zitaboresha na kuimarisha 

utoaji na upatikanaji wa huduma za afya nchini. 

 

Mheshimiwa Waziri wa Afya; 

Waheshimiwa Viongozi mliopo; 

Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

 

Kabla sijahitimisha hotuba yangu, napenda kutumia 

fursa hii, kwanza, kuihimiza Wizara, Madaktari, Wauguzi 

pamoja na watumishi wote wa afya kuhakikisha mnaitunza 

na kuwa na utaratibu wa kufanya ukarabati na matengenezo 

ya miundombinu na mitambo inayojengwa na kununuliwa 

na Serikali. Waswahili husema “kitunze kidumu“. Nimefurahi 

kuona ndani ya Taasisi hii kuna mafundi ambao wanakagua 

na kuifanyia marekebisho/matengenezo mitambo. 
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Pili, Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi hii amewasilisha 

maombi matatu: maombi ya fedha za ujenzi wa jengo jipya 

la Taasisi hapa Muhimbili litakalogharimu takriban bilioni 

4, ambapo ameiomba Serikali kutoa fedha za bajeti ya 

maendeleo iliyopitishwa ya shilingi bilioni 2 na kuomba 

kiasi kingine kilichobaki. Na huu ndiyo mfano tunaotaka. 

Taasisi imefanya kazi na kupata kiasi cha fedha; na kuomba 

waongezewe kiasi kilichosalia. Nataka niwahakikishie kuwa 

Serikali itawapatia kiasi cha shilingi bilioni 2 mlizoomba. 

 

Maombi mengine ni kuhusu ujenzi wa ofisi mpya kule 

Mloganzila, ambapo ardhi imepatikana na Mkataba tayari 

umesainiwa na marafiki zetu wa China. Serikali itafuatilia 

suala hilo ili kuhakikisha kwamba Jengo linajengwa kama 

tulivyokubaliana na ndugu zetu wa China. Mwisho, ni 
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kuhusu kibali cha ajira kwa wataalam 12 ambao wanafanya 

kazi kwenye Taasisi hii, wakiwemo madaktari bingwa 

watatu. Tumeyapokea maombi hayo; na tutayafanyia kazi ili 

kuendeleza kazi nzuri ilianzishwa na Awamu zilizotangulia.  

 

Mwisho kabisa, Prof. Mahalu amezungumzia 

umuhimu wa kuanzisha Vituo vya Taasisi hii kwenye kila 

Mkoa. Ni jambo zuri; lakini zaidi ya hapo, upo umuhimu 

pia wa kufanya utafiti wa magonjwa haya yasiyoambukiza. 

 

Baada ya kusema hayo, na kwa kuwa, tayari 

nilishazindua mitambo ya Cath Lab na Carto 3. 

 

Mungu Ibariki Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete! 

 

Mungu Ibariki Tanzania! 
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Nawasalimu tena kwa Jina la Jamhuri  

ya Muungano wa Tanzania! 

 

“Asanteni Sana kwa kunisikiliza”  
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